Mất bằng lái xe có phải thi lại để cấp làm lại không?

Hiện nay có rất nhiều người thắc mắc về vấn đề: Mất bằng lái xe có phải thi lại để cấp lại không? Thực tế thì phải căn cứ vào từng trường hợp mới biết mình có phải thi lại hay không?

Có thể bạn quan tâm: Đổi bằng lái xe máy online tại TPHCM – Mua xe máy cần những giấy tờ gì – Những lưu ý khi mua xe máy mới – Thủ tục đổi bằng lái xe máy như thế nào?

Nếu tôi bị mất bằng lái xe thì tôi có phải thi lại để cấp lại không?

Theo quy định tại Điều 52 Thông tư số 46/2012 / TT-BGTVT ngày 07 tháng 11 năm 2012 của Bộ Giao thông vận tải về việc đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ thì tùy từng trường hợp cụ thể mà người bị mất được đến một trong các điểm cấp lại giấy phép lái xe.

Người lái xe không bắt buộc phải thi lại trong các trường hợp sau:

+ Mất giấy phép lái xe lần đầu, giấy phép lái xe còn hạn và giấy tờ gốc.
+ Mất bằng lái xe lần đầu, mất hồ sơ gốc, không vi phạm.

Người lái xe phải thi lại trong các trường hợp sau:

+ Mất giấy phép lái xe, giấy phép lái xe quá hạn 3 tháng, không có giấy tờ gốc thì phải thi lý thuyết.

+ Nếu bị mất giấy phép lái xe lần thứ 3 thì phải thi lại cả lý thuyết và thực hành.

+ Giấy phép lái xe đã hết hạn sử dụng từ 1 năm trở lên, còn hồ sơ gốc hoặc không còn hồ sơ gốc thì bạn phải thi lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

+ Trường hợp bị mất giấy phép lái xe từ lần thứ hai trở lên mà còn nguyên hồ sơ thì phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.

Khogasi cung cấp các loại đậu hà lan giá sỉ giao hàng toàn quốc.
Để có được giá sỉ kinh doanh đồ ăn vặt hot hit nhất thị trường, vui lòng liên hệ 0973.882.057.

[ad_1]
[ad_2]

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Translate »